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TANGAZO LA SERIKALI NA. 266 la tarehe 31/3/2023 

 

 
SHERIA YA MISITU, 

(SURA YA 323) 
_____ 

KANUNI 
_______ 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 106(1)(aa)) 
________ 

 
KANUNI ZA USAFIRISHAJI WA MAZAO YA MISITU KUINGIA NDANI YA NCHI NA KUTOKA NJE YA 

NCHI ZA MWAKA 2023 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
Kanuni  Jina 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

1. Jina.  
2. Matumizi.     
3. Tafsiri.    

 
SEHEMU YA PILI 

UTARATIBU WA USAFIRISHAJI WA MAZAO YA MISITU KUINGIA NDANI YA NCHI 
 

4. Utaratibu wa maombi ya kibali cha kusafirisha mazao ya misitu kuingia ndani ya nchi. 
5. Uchakataji wa maombi na kutolewa kwa kibali.  
6. Vituo vya ukaguzi wa mazao ya misitu. 
7. Ukaguzi wa mazao ya misitu yanayoingia ndani ya nchi. 
8. Cheti cha kuingizamazaoyamisitu. 

 
SEHEMU YA TATU 

USAFIRISHAJI WA MAZAO YA MISITU NJE YA NCHI 
 

9. Utaratibu wa maombi ya kibali cha kusafirisha mazao ya misitu kwenda nje ya nchi. 
10. Uchakataji wa maombi na kutolewa kwa kibali. 
11. Ukaguzi na upangaji wa madaraja. 
12. Cheti cha kusafirisha mazao ya misitu nje ya nchi. 
13. Ukaguzi wa mazao ya misitu yanayosafirishwa kwenda nje ya nchi. 
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SEHEMU YA NNE 

MASHARTI MENGINEYO 
 

14. Kusitishwakwakibali. 
15. Taarifaya utekelezaji. 
16. Rufaa. 
17. Kufutwa. 

___________ 
MAJEDWALI 
___________ 
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SHERIA YA MISITU, 

(SURA YA 323) 
_______ 
KANUNI 
_______ 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 106(1)(aa)) 
________ 

KANUNI ZA USAFIRISHAJI WA MAZAO YA MISITU KUINGIA NDANI YA NCHI NA KUTOKA NJE YA 
NCHI ZA MWAKA 2023 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
 
 
Jina  1.Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Usafirishaji wa Mazao ya Misitu Kuingia 

Ndani ya Nchi na Kutoka Nje ya Nchi za Mwaka 2023. 
  
Matumizi 

 
 2.Kanuni hizi zitatumika kwa mazao yote ya misitu yanayo safirishwa kuingia ndani 
ya nchi na kutoka nje y anchi. 

  
Tafsiri  3.Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo- 
 “afisa leseni” maanayake ni afisaa liyeidhinishwa kutoa leseni chini ya Sheria; 
 “afisa uhifadhi” maanayakeniafisauhifadhiwaWakalawaHuduma za Misitu Tanzania; 
 “afisa uhifadhi wa wilaya” maana yake ni afisa uhifadhi wa Wakala wa Huduma za Misitu 

Tanzania katika Wilaya husika. 
 “bidhaa ghafi” maana yake ni bidhaa zilizo chakatwa kiasi; 
 “hati ya kusafirisha mazao ya misitu nje ya nchi” inamaana iliyotolewa katika Sheria; 
Sura ya 
323 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Misitu; na 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya misitu. 
  
  

 
 

SEHEMU YA PILI  
UTARATIBU WA USAFIRISHAJI WA MAZAO YA MISITU KUINGIA NDANI YA 

NCHI 
  
Utaratibu 
wa 
maombi ya 
kibali cha 
kusafirisha 
mazao ya 

 4.-(1) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 64 cha Sheria, mtu yeyote anaweza 
kuingiza mazao ya misitu kutoka nje ya nchi baada ya kupata kibali kutoka kwa Kamishna wa 
Uhifadhi au afisa leseni aliyekasimishwa mamlaka hayo kwa maandishi na Kamishna wa 
Uhifadhi. 
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misitu 
kuingia 
ndani ya 
nchi 

  (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), mtu yeyote anayetaka kuingiza 
mazao ya misitu kutoka nje ya nchi anatakiwa kutimiza masharti yafuatayo: 

 (a) kuwasilisha maombi kwa afisa uhifadhi wa wilaya husika katika Fomu Na. 1 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi; na 

TS Na.  
153 la 
2004 

(b) kulipa ada ya maombi kwa mujibu wa Kanuni za Misitu. 

  (3) Maombi yaliyowasilishwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2) yatatakiwa 
kuambatana na nyaraka zifuatazo: 

 (a) kuambatisha nakala ya cheti cha usajili wa biashara ya mazao ya misitu; 
 (b) leseni ya biashara kwa ajili ya kuingiza ndani ya nchi mazao ya misitu kutoka 

kwenye mamlaka husika; na 
 (c) hati safi ya mlipa kodi. 
  
Uchakataji 
wa 
maombi na 
kutolewa 
kwa kibali 

 5.-(1) Afisa uhifadhi wa wilaya, baada ya kupokea maombi yaliyoainishwa katika 
kanuni ya 4, atayachakata na iwapo ataona yamekidhi vigezo atayawasilisha kwa Kamishna 
wa Uhifadhi ndani ya siku saba tangu tarehe ya kupokea maombi pamoja n mapendekezo 
yake. 

  (2) Kamishna wa Uhifadhi, baada ya kupokea maombi na mapendekezo 
yaliyowasilishwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1), atayafanyiakazi ndani ya siku kumi na 
nne tangu tarehe ya kuyapokea na kutoa uamuzi ambao unaweza kuwa wa- 

 (a) Kutoa kibali cha kuingiza mazao ya misitu kutoka nje ya nchi katika Fomu Na. 2 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanun ihizi; au 

 (b) Kukataa kutoa kibali na kuto asababu katika Fomu Na. 3 iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi. 

  
Vituo vya 
ukaguzi wa 
mazao ya 
misitu 

 6.Kutakuwa na vituo vya ukaguzi wa mazao ya misitu yanayosafirishwa kuingia 
ndani ya nchi na kutoka nje ya nchi kama vilivyoainishwa katika Jedwali la Pili la Kanuni 
hizi. 

  
Ukaguzi 
wa mazao 
ya misitu 
yanayoingi
a ndani ya 
nchi 

 7.-(1) Mtu yeyote aliyepata kibali cha kuingiza mazao ya misitu ndani ya nchi kwa 
mujibu wa Kanuni hizi atatakiwa kukaguliwa na afisa ukaguzi wa kituo cha ukaguzi wa 
mazao ya misitu vilivyoanishwa katika Kanuni hizi.       

  (2)Afisaukaguziwakituohusikaatatakiwakujiridhishakuwepokwanyarakazifuatazaokab
layakuruhusumazaoyamisitukuingiandaniyanchi: 

 (a) kibali cha kuingizamazaoyamisitundaniyanchikwamujibuwaKanunihizi; 
 (b) kibali cha kusafirishamazaokutokanchihusika; 
 (c) cheti cha uasiliwamazao; na 
 (d) cheti cha usafiwamimeakilichotolewananchihusika. 
  
Cheti cha 
kuingiza 

 8. Baada ya afisa ukaguzi kukamilisha ukaguzi na kujiridhisha kuwa masharti yaliyo 
ainishwa katika kanuni ya 7 yamezingatiwa, afisa leseni wa eneohusika atatoa cheti cha 
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mazao ya 
misitu 

kuingiza mazao ya misitu ndani ya nchi katika Fomu Na.  4 iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza la Kanuni hizi. 

  
  

 
 

SEHEMU YA TATU 
UTARATIBU WA USAFIRISHAJI WA MAZAO YA MISITU KWENDA NJE YA NCHI 

  
Utaratibu 
wa 
maombi ya 
kibali cha 
kusafirisha 
mazao ya 
misitu 
kwenda nje 
ya nchi 

 9.-(1) Mtu yeyote anaweza kusafirisha mazao ya misitu kwenda nje ya nchi baada ya 
kupata kibali kutoka kwa Kamishna wa Uhifadhi au afisa leseni aliyekasimishwa mamlaka 
hayo kwa maandishi na Kamishna wa Uhifadhi. 

  (2) Masharti ya kanuni ndogo ya (1) hayatatumika kwa- 
 (a) misandali, isipokuwa kwa mazao ya miti ya misandali yaliyo ingizwa kutoka nje 

ya nchi na kuchakatwa nchini; na 
 (b) mpingo, isipokuwa bidhaa ghafi zinazotokana na mazao ya mitihiyo. 
  (3) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), mtu yeyote anayetaka kusafirisha 

mazao ya misitu kwendanje ya nchi anatakiwa kutimiza masharti yafuatayo- 
 (a) kuwasilisha maombi, katika Fomu Na. 5 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza 

la Kanuni hizi, kwa afisa uhifadhi wa wilaya ambayo uvunaji wa mazao ya misitu 
husika umefanyika; na 

TS Na.  
153 la 
2004 

(b) kulipa ada ya maombi kwa mujibu wa Kanuni za Misitu. 

  (4) Fomu ya maombi itakayowasilishwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2) 
inatakiwa kuambatana na nyaraka zifuatazo- 

 (a) cheti cha usajili wa kampuni au cheti cha usajili wa jina la biashara; 
 (b) Namba ya Utambulisho ya Mlipa Kodi; 
 (c) cheti cha usajili wa kodi ya Ongezeko la Thamani; 
 (d) cheti cha usajili wa biashara ya mazao ya misitu; 
 (e) cheti cha mgao wa uvunaji kwa mazao ya misitu kutoka  miti ya asili; 
 (f) leseni ya uvunaji wa mazao ya misitukwa mazao ya misitu ya miti ya asili; 
 (g) kibali cha kusafirisha mazao ya misitu kutoka eneo la uvunaji kwenda kwenye 

ghala au kiwanda cha kupasuliambao au kutoka kiwanda cha kupasulia mbao 
kwenda kwenye ghala; 

 (h) leseni ya biashara kwa ajili ya kusafirisha mazao ya misitu kwenda nje ya nchi 
kutoka kwenye mamlaka husika; 

 (i) cheti safi cha mlipakodi; 
 (j) dhamana ya muamala wa ahadi inayotolewa na benki kwenda benki nyingine 

ilikuthibitisha malipo yatafanyika au mkataba wa biashara na oda iliyothibitishwa 
kutoka kwa mnunuzi; 

 (k) uthibitisho wa kuwa n aakaunti ya fedha za kigeni; na 
 (l) taarifa za mapato ya fedha za kigeni iliyothibitishwa na benki anayotumia 
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kwenye biashara yake isipokuwa kwamba, sharti hili halitawahusu wafanya 
biashara wanaosafirisha mazao ya misitu kwa maraya kwanza. 

  
Uchakataji 
wa 
maombi na 
kutolewa 
kwa kibali 

 10.-(1) Afisa uhifadhi wa wilaya, baada ya kupokea maombi yaliyoainishwa katika 
kanuni ya (9), atayachakata na iwapoatao na yamekidhi vigezo atayawasilisha kwa Kamishna 
wa Uhifadhi ndani ya siku saba tangu tarehe ya kupokea maombi pamoja na mapendekezo 
yake. 

  (2) Kamishna wa Uhifadhi, baada ya kupokea maombi na mapendekezo 
yaliyowasilishwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1), atayafanyia kazi ndani ya siku kumi 
na nne tangu tarehe ya kuyapokea na kutoa uamuzi ambao unaweza kuwa wa- 

 (a) kutoa kibali cha kusafirisha mazao ya misitu kwenda nje ya nchi katika Fomu Na. 
6 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi; au 

 (b) kukataa kutoa kibali na kutoa sababu katika Fomu Na. 7 iliyoainishwa katika 
Jedwali la Kanuni hizi. 

  
Ukaguzi na 
upangaji 
wa 
madaraja 

 11.-(1) Mtu yeyote atakayepata kibali cha kusafirisha mazao ya misitu kwenda nje ya 
nchi kwa mujibu wa kanuni ya 10 atawasilisha maombi ya ukaguzi na kupangiwa daraja kwa 
afisa uhifadhi wa wilaya katika Fomu Na. 8 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la 
Kanuni hizi. 

  (2) Maombi yatakayowasilishwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) yatatakiwa 
kuambatana na kibali cha kusafirisha mazao ya misitu nje ya nchi kilichotolewa kwa mujibu 
wa Kanuni hizi. 

  (3) Baada ya kupokea maombi hayo, afisa uhifadhi wa wilaya atafanyaukaguzi na 
kupanga madaraja katika ghala la mwombaji lililobainishwa katika cheti cha usajili wa 
biashara ya mazao y amisitu au kiwanda cha kupasuliambao kilichosajiliwa kwa mujibu wa 
Sheria. 

  (4) Baada ya kufanya ukaguzi na kupanga madaraja kwa mujibu wa kanuni ndogo ya 
(3), afisa uhifadhi wa wilaya atatoa cheti cha ukaguzi na cheti cha madaraja kwa mwombaji 
katika Fomu Na. 9 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi.  

  
Cheti cha 
kusafirisha 
mazao ya 
misitu nje 
ya nchi 

 12.-(1) Mtu yeyote anayetaka kusafirisha mazao ya misitu nje ya nchi na 
aliyekaguliwa na kupangiwa madaraja ya mazao husika kwa mujibu wa kanuni ya 11, 
atatakiwa kuwasilisha maombi ya kupatiwa cheti cha kusafirisha mazao ya misitu nje ya nchi 
kwa afisa uhifadhi wa wilaya ambayo uvunaji wa mazao ya misitu husika umefanyika. 

  (2) Maombi chini ya kanuni ndogo ya (1) yatakuwa katika Fomu Na. 10 
iliyoainishwakatikaJedwali la Kwanza la Kanuni hizi na yataambatana na kibali cha 
kusafirisha mazao ya misitu kwenda nje ya nchi, cheti cha ukaguzi na cheti cha madaraja ya 
mazao husuka vilivyotolewa kwa mujibu wa Kanuni hizi. 

  (3) Afisa uhifadhi wa wilaya, baada ya kupokea maombi yaliyowasilishwa chini ya 
kanuni ndogo ya (2), atayawasilisha kwa Kamishna wa Uhifadhi ndani ya siku saba tangu 
tarehe ya kupokea maombi hayo pamoja na mapendekezo yake. 

  (4) Kamishna wa Uhifadhi, baada ya kupokea maombi na mapendekezo 
yaliyowasilishwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1), atayafanyiakazi ndani ya siku saba 
tangu tarehe ya kuyapokea na kutoa uamuzi ambao unaweza kuwa wa- 

 (a) kutoa cheti cha kusafirisha mazao ya misitu kwenda nje ya nchi katika Fomu Na. 
11 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi; au 

 (b) kukataa kutoa cheti na kutoa sababu. 
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Ukaguzi 
wa mazao 
ya misitu 
yanayosafi
rishwa 
kwenda nje 
ya nchi 

 13.-(1) Mtu yeyote aliyepata kibali na cheti cha kusafirisha mazao ya misitu kwenda 
nje ya nchi kwa mujibu wa Kanuni hizi atatakiwa kukaguliwa na afisa mkaguzi wa kituo cha 
ukaguziwamazaoyamisituvilioanishwakatikaKanunihizi.       

  (2) Afisa ukaguzi wa kituo husika atatakiwa kujiridhisha kuwepo kwa nyaraka 
zifuatazo kabla ya kuruhusu mazao ya misitu kusafirishwa kwenda nje ya nchi: 

 (a) kibali cha kusafirisha mazao ya misitu kwenda nje ya nchi kwa mujibu wa 
Kanuni hizi; 

 (b) cheti cha ukaguzi; 
 (c) cheti cha madaraja; na 
 (d) cheti cha kusafirisha mazao ya misitu kwenda nje ya nchi kwa mujibu wa Kanuni 

hizi. 
  
 SEHEMU YA NNE 

MASHARTI MENGINEYO 
  
Kusitishwa 
kwa kibali 

 14.Kamishna wa Uhifadhi anaweza kusitisha kibali chochote kilichotolewa kwa 
mujibu wa kanuni hizi endapo- 

 (a) itabainika kuwa mwenye kibali amekipata kwa njia ya udanganyifu; au 
 (b) mwenye kibali amekiuka masharti yoyote ya Sheria au Kanuni hizi.  
  
Taarifa ya 
utekelezaji 

 15. Kamishna wa Uhifadhi atawasilisha kwa Waziri taarifa ya utekelezaji kila 
baada ya miezi mitatu kuhusiana na: 

 (a) idadi ya vibali vyote vilivyotolewa kwa mujibu wa Kanuni hizi, na  
 (b) idadi ya vibali vilivyokataliwa na sababu za kukataliwa. 
  
Rufaa  16. Mtu yeyote ambaye hataridhika na uamuzi wowote uliofanywa chini ya 

Kanuni hizi anaweza kukatarufaa kwa Waziri ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe 
uamuzi ulipotolewa.  

  
Kufutwa  17. Kanuni zifuatazo zinafutwa: 
TS. Na. 
181 la 
2007; na 
334 la 
2004 

(a) Kanuni za Kuingiza Mazao ya Misitu Nchini za Mwaka 2007; na 
(b) Kanuni za Katazo la Kusafirisha Nje ya Nchi Miti Laini na Miti Migumu katika 

Mfumo wa Mizizi, Fito na Nguzo za Mwaka 2004. 
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__________________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 4(2),5(2),8, 9(3), 10(2), 11,12(2) na 12(4)) 

 
FOMU  

 
FOMU NA. 1 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 4(2)) 

 
MAOMBI YA KIBALI CHA KUINGIZA MAZAO YA MISITU NCHINI 

 
 
Mimi/Sisi mwenye saini yangu hapa chini naomba kibali cha kuingiza mazao yafuatayo ndani ya nchi 
 
NA.  MAZAO YA MISITU AINA YA MITI 

(SPISHI) 
VIPIMO UJAZO/TANI/CBM/ 

VIPANDE 
     
     
     
     
     
 
 

1. Jina (Kampuni au mtu binafsi) …………………………………………………. 
2. Anwani …………………………… na namba ya simu …………………………. 
3. Jina la nchi na eneo mazao yanapotoka ………………………………………… 
4. Kituo mazao yatakapoingilia nchini ……………………………………………. 

 
 

Tarehe……………………… Saini yaMwombaji …………………………………. 
 

 

 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 



Kanuni za Usafirishaji wa Mazao ya Misitu Kuingia Ndani ya Nchi na Kutoka Nje ya Nchi 
Tangazo la Serikali Na. 266 (Linaendelea) 

9 
 

 
 
 
 
 
FOMU NA. 2 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 5(2)(a)) 
 

KIBALI CHA KUINGIZA MAZAO YA MISITU NDANI YA NCHI 
 
Kibali kinatolewa kwa  …………………………………  wa ……………………  
Kuingiza nchini kupitia bandari/ kituo cha ……………………………………………… 
 
Mazao ya misitu yanaingizwa kutoka Nchi ya ……………………………….. …………. 
Mazao yanayoingizwa nchini: 

1. Mazao ya Misitu ……………………… 
2. Aina (Spishi) …………………….. 
3. Ujazo (TANI/CBM) ……………….. 
4. Vipimo ……………………. 
5. Idadi ya vipande: …………. 
6. Sehemu zao lilipotolewa: …………………. 

     
Jina ………………………… 
Cheo ……………………….. 
Saini ………………………                                                    
 
 
 
 
Tarehe……………………………….. Muhuri …………………………… 
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FOMU NA. 3 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 5(2)(b)) 
 

TAARIFA YA KUKATALIWA KWA KIBALI CHA KUINGIZA MAZAO YA MISITU NCHINI 
 
 
Kwa: …………………………………………………. 
 (Mwombaji) 
 Anwani …………………………………….. 
 …………………………………………………. 
 …………………………………………………. 
 …………………………………………………. 
 
Unajulishwa kuwa maombi yako ya kupatiwa kibali cha kuingiza mazao ya misitu nchini kutoka 
…………………………………..yamekataliwa kwa sababu zifuatazo 
…………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………… 
 
Kituo …………………………………………………………… 
       
Jina na Saini ya Afisa Uhifadhi wa Wilaya ……………………………. 
 

 
Tarehe ………………………………………..Muhuri……………………….. 
 
 
 
 

FOMU NA. 4 
 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 8) 

CHETI CHA KUINGIZA MAZAO YA MISITU NDANI YA NCHI 
 
Cheti hiki kimetolewa kwa ………………………………………………………………. Wilaya ya 
………..………………………….. cha kuingiza mazao ya misitu aina ya ………………………………….  kutoka 
……………………… ………………….  
Mazao hayo yamekaguliwa na kuthibitishwa kuwa yamezingatia vigezo na masharti vilivyo ainishwa katika Kanuni 
hizi.  
 
 
UTHIBITISHO 
 
Mimi…………………………………………………… Kamishna wa Uhifadhi, nathibitisha kuwa mazao 
yanayoingizwa ndani ya nchi yamezingatia vigezo na masharti vilivyoainishwa katika Kanuni hizi.  
 
Jina …………………………………… 
Saini …………………………………                                           ………………….. 

Kamishna wa Uhifadhi     Tarehe 
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FOMU NA. 5 
 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 9(3)(a)) 

MAOMBI YA KIBALI CHA USAFIRISHAJI WA MAZAO YA MISITU NJE YA NCHI 
 
Mimi/Sisi mwenye saini yangu hapa chini naomba kibali cha kusafirisha mazao yafuatayo kwenda nje ya Nchi 
 
NA. MAZAO YA MISITU AINA/SPISHI VIPIMO UJAZO/TANI/CBM/ 

VIPANDE 
     
     
     
     
     
 
 

1. Jina (Kampuni au mtu binafsi)………………………………………… 
2. Anwani…………………………………Namba ya simu………………….. 
3. Jina na anuani ya benki anayotumia muombaji yenye akaunti ya fedha za 

kigeni……………………………………………………………… 
4. Nchi ambako mazao ya misitu yanaelekea…………………….……….. 

……………………………………………………………..………….. 
5. Sehemu yanayopitia kwenda nje ya nchi ……………………………… 
6. Tarehe ya kusafirisha………………………………………………….. 
7. Kituo cha kupokelea mazao hayo……………………………………… 

 
Jina la Mwombaji …………………………….         
Saini ………………………………… 
 
 
Tarehe………………………………. 
 

B: KWA MATUMIZI YA OFISI TU 
 
Mimi …………………………………………....Cheo  ……..……………… Napendekeza Ndugu / Kampuni 
……………………………………… wa (Anwani)…………………………..apewe / Asipewe kibali cha kusafirisha 
nje ya nchi mazao ya Misitu yaliyoorodheshwa hapo juu kwa sababu zifuatazo: 
…………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………… 
 
Saini ……………………………………… Wilaya 
………………………………..Tarehe…………………………………. 
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FOMU NA. 6 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 10(2)(a)) 

KIBALI CHA USAFIRISHAJI WA MAZAO YA MISITU NJE YA NCHI 
 

 
 
Ruhusa imetolewa kwa …………………………………………..wa……………………………………………… 
Kusafirisha mazao ya misitu kupitia bandari/kiwanja cha ndege/kituo 
cha……………………………………………………………. 
Bidhaa/Mazao yanayosafirishwa yanaelekea kwa (Anwani)……….……………………………………………….. 
Nchi……………………………………………… 
 

1. Mazao/bidhaa zinazosafirishwa………………………………………………. 
2. Spishi/Aina……………………………….. 
3. Ujazo/uzito………………………………. 
4. Idadi…………………………………… 
5. Mwisho wa matumizi wa kibalihiki……………………………………….. 
6. Saini………………………………………. 
7. Tarehe ya kutolewa kibali …………………… 

 
 

 
 
UTHIBITISHO 
 
Mimi…………………………….………..Kamishna wa Uhifadhi, nathibitisha kuwa mazao yaliyoidhinishwa 
kusafirishwa nje ya nchi, yamevunwa katika msitu unaosimamiwa Tanzania. 
 
Jina…………………………… 
 
Saini………………………….. …………..………….. 
 Kamishna wa Uhifadhi     Tarehe 
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FOMU NA. 7 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 10(2)(b)) 

 
TAARIFA YA KUKATALIWA KWA KIBALI CHA KUSAFIRISHA MAZAO YA MISITU NJE YA NCHI 

 
Kwa: …………………………………………………. 
  (Mwombaji) 
 Anwani …………………………………….. 
 …………………………………………………. 
 …………………………………………………. 
 …………………………………………………. 
 
Unajulishwa kuwa maombi yako ya kupatiwa hati kusafirisha mazao ya misitu kuelekea ………..yamekataliwa kwa 
sababu 
zifuatazo…………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………… 
Kituo ………………………………………………… 
JINA NA SAINI ya Afisa Mhifadhi wa Wilaya ………………………………………. 
 
TAREHE………………………………………..MUHURI……………………….. 
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FOMU NA. 8 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 11(1)) 

 
MAOMBI YAUKAGUZI NA KUPANGIWA DARAJA 

 
Mimi/Sisi mwenye saini yangu hapa chini naomba kufanyiwa ukaguzi na kupangiwa daraja la mazao ya misitu. 
 

NA.  MAZAO YA MISITU AINA YA MITI (SPISHI) VIPIMO UJAZO/TANI/CBM/ 
VIPANDE 

     
     
     
     
     

 
 

1. Jina (Kampuni au mtubinafsi…………………………………………………. 
2. Anwani……………………………na namba ya simu…………………………. 
3. Eneo ambalo Ghala lipo ………………………………………… 

 
Tarehe………………………Saini ya Mwombaji …………………………………. 
 

FOMU NA. 9 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 11(4)) 

CHETI CHA UKAGUZI NA KUPANGIWA DARAJA 
 
Mimi ………………………………………………………………. Nathibitisha kuwa nimekagua na kupanga daraja 
la mazao ya misitu yanayomilikiwa na 
………………………………………………………………………………………… yaliyopo 
…………………………………………………………… na kubaini kuwa yamekidhi masharti ya Kanuni za Misitu 
Tangazo la Serikali Na. 153 la Mwaka 2004 na Sheria ya Misitu ya Mwaka 2002. 
 
 
Cheti hiki kimetolewa bila marekebisho au mabadiliko yoyote. 
 
Leo tarehe………………………………..Mwezi…………………….. 20 ………………  

 

................................  
Saini ya Afisa Mkaguzi 
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FOMU NA. 10 

 
(Imetengenezwa chini ya kanui ya 12(2)) 

MAOMBI YA CHETI CHA KUSAFIRISHA MAZAO YA MISITU NJE YA NCHI 
 
Mimi/Sisi mwenye saini yangu hap achini na omba Cheti cha kusafirisha mazao yafuatayo nje ya nchi 
 
 

NA. AINA YA MAZAO 
YA MISITU 

DARAJA NA ALAMA YA 
DARAJA 

ALAMA YA 
UTAMBUZI WA 
MAZAO YA MISITU 

UJAZO/TANI/CBM/ 
VIPANDE 

     
     
     

 
 
Mimi ……………………………………………. Cheo …………………………………………………… Napendekeza Ndugu / 
Kampuni ……………………………………… wa (Anwani)…………………………..apewe / Asipewe kibali cha kusafirisha 
nje ya nchi mazao ya Misitu yaliyoorodheshwa hapo juu kwa sababu zifuatazo: 
…………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………… 

 
Saini ……………………………………… Wilaya 
………………………………..Tarehe…………………………………. 
 

FOMU NA. 11 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 12(4)(a)) 

 
CHETI CHA KUSAFIRISHA MAZAO YA MISITU NJE YA NCHI 

 
 
Cheti hiki kimetolewa kwa ………………………………………………………………. Wilaya ya 
………..………………………….. cha kusafirishamazaoyamisituainaya ………………………………….kutoka  
bandari ya ……………………… ……….  
Mazao ya misitu yaliyoainishwa ujazo wa ………………………… yat asafirishwa 
kwenda………………………………. 
 
Mazao hayo yamepewa daraja na kuwekwa alama kama ilivyoonyeshwa.  

(1) Aina za MazaoyaMisitu 
(2) UasiliwaGhala 
(3) Alama zilizowekwa kwa ajili ya kusafirisha 
(4) Idadi ya vipande 
(5) Uhalali 
(6) Saini ya Kamishna wa Uhifadhi 
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(7) Sehemu kilipotolewa 
(8) Tarehe 
(9) Maoni 

 
 
UTHIBITISHO 
 
Mimi…………………………………………………… .Kamishna wa Uhifadhi, nathibitisha kuwa mazao 
yaliyoidhinishwa kusafirishwa nje ya nchi, yamevunwa katika msitu unaosimamiwa Tanzania. 
 
Jina…………………………………… 
 
Saini…………………………………                                           …………………….... 
 Kamishna wa Uhifadhi     Tarehe 
 
 
 
 

________________ 
 

JEDWALI LA PILI 
________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 6) 

 
VITUO VYA KUINGIA NA KUTOKA NCHINI 

Vituo vya kuingia/ kutoka Nchini 

(a) Barabara:  
 Holili (Rombo) 
 Namanga (Arusha) 
 Sirari (Tarime) 
 Mutukula (Kagera) 
 Tunduma (Momba) 
 Namkale (Rukwa) 
 Kasumulu (Kyela) 
 Kyaka (Kagera) 
 Horohoro (Mkinga) 
 Tarekea (Rombo) 
 Rusahunga (Biharamulo) 
 Mtambaswala (Nanyumbu) 
 Newala (Chihanga) 
 Tunduru (Makande) 
 Kabanga (Ngara) 
 Rusumo (Ngara) 

(b) Reli: 
 Moshi  
 Arusha 
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 Tunduma 
 Kahe junction 

(c) Bandari 
 Dar es Salaam (Bahariya Hindi) 
 Lindi (Bahariya Hindi) 
 Mtwara (Bahariya Hindi) 
 Mafia (Bahariya Hindi) 
 Kilwamasoko (Bahariya Hindi) 
 Bagamoyo (Bahariya Hindi) 
 Pangani (Bahariya Hindi) 
 Tanga (Bahariya Hindi) 
 Mbwera (Bahariya Hindi) 
 Kasanga (Ziwa Tanganyika) 
 Kibirizi (Ziwa Tanganyika) 
 Kigoma (Ziwa Tanganyika) 

 
 

 
 
Dodoma,           MOHAMED OMARY MCHENGERWA 
   23 Machi, 2023    Waziri wa Maliasili na Utalii 


